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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Lugha ya Kiarabu Elimu ya Sekondari kidato cha I-IV yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka
taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote
waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora
wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru kwa dhati Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu kwa Kusimamia
Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya Awali, Msingi, Sekondari na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwaandaa wahitimu
wenye maarifa, ujuzi na mwelekeo utakaowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo
kuu la maboresho ya mitaala ya mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba

Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi

Lugha ya Kiarabu ni somo chaguzi katika ngazi ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I-IV. Lengo la kufundisha somo hili ni kukuza
stadi za lugha ya Kiarabu za kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika ili kumjengea uwezo mwanafunzi wa kuwasiliana katika
miktadha mbalimbali. Vilevile, mwanafunzi ataweza kutoa huduma za jamii kwa kutafsiri, kuhariri na kukalimani mazungumzo
sahili, hivyo, kuweza kumudu maisha yake ya kila siku kwa kujiajiri na kuajiriwa. Vilevile, somo hili litamwezesha mwanafunzi
kumudu utunzi wa matini mbalimbali kwa lugha ya kiarabu.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa lugha ya Kiarabu . Muhtasari
huu ni mwendelezo wa Muhtasari wa Lugha ya Kiarabu Elimu ya Msingi Darasa la III-VI ambao unazingatia mkabala wa
kimawasiliano na unasisitiza kukuza stadi nne za lugha ambazo ni kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika. Vilevile, muhtasari
unatoa nafasi kwa mwalimu kutumia mbinu mbalimbali za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Kiarabu ili kumjengea mwanafunzi
stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.
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2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a)  Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b)  Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo jumuishi;
(c)  Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;



(d)
(e)
(H
(2

(h)

j‘

Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha
ya Taifa;

Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia,
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa
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3.0 Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I-1V

Malengo ya Elimu ya Sekondari Kidato cha I-IV Elimu ya ni:

(a)

(b)

(©)

(d)

(e)

)

(g

Kuimarisha, kupanua na kuendeleza uelewa wa kina wa maarifa, stadi na mwelekeo alioupata katika hatua ya elimu ya
msingi;

Kulinda mila na desturi, umoja wa kitaifa, Tunu za Taifa, demokrasia, kuthamini haki za binadamu na za kiraia, wajibu na
majukumu yanayoendana na haki hizo;

Kukuza tabia ya kujiamini na uwezo wa kujifunza kwenye nyanja mbalimbali zikiwemo sayansi na teknolojia, maarifa ya
kinadharia, na kiufundi;

Kuimarisha mawasiliano kwa kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha mguso, lugha ya
Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha moja nyingine ya kigeni;

Kuimarisha uwajibikaji katika masuala mtambuka ya kijamii yakiwemo afya, usalama, usawa wa kijinsia na utunzaji
endelevu wa mazingira;

Kujenga ujuzi na stadi mbalimbali zitakazomwezesha kujiajiri, kuajiriwa, na kuyamudu maisha kwa kutumia vizuri mazingira
yake; na

Kukuza utayari wa kujiendeleza na mafunzo ya elimu ya kati na ya juu.
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Umabhiri wa Jumla wa Elimu ya Sekondari Kidato cha I-IV

Umahiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Sekondari Kidato cha I-1V

(a)
(b)
(c)

(e)

(H
(2

Kutumia maarifa na stadi alizozipata katika hatua ya elimu ya msingi kuimarisha na kupanua uelewa wa masomo ya jumla;
Kuthamini uraia na Tunu za Taifa;

Kuonesha kujiamini katika kujifunza nyanja mbalimbali zikiwemo Sayansi na Teknolojia, maarifa ya kinadharia na
kivitendo;

Kutumia stadi za lugha ikiwemo Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT), lugha ya Kiswabhili, Kiingereza na angalau lugha moja
nyingine ya kigeni kuwasiliana;

Kutumia maarifa ya masuala mtambuka kuyamudu mazingira yanayomzunguka; na

Kutumia ujuzi na stadi kumwezesha kujiajiri, kuajiriwa na kuyamudu maisha na mazingira.
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5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi
Mubhtasari wa Lugha ya Kiarabu Sekondari Kidato cha I-IV una umahiri mkuu na umahiri mahususi kama inavyooneshwa katika

Jedwali Na.l.
:\..\ataj\ el g} dalall cole ety -1 (QBJ d}.l;

Jedwali Na 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa kidato cha [-IV

daldl) e last) dalall e ligy)
Umabhiri mahususi Umabhiri mkuu
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1.1. Kukuza stadi za kusikiliza lugha ya Kiarabu 1.0 Kuonesha uelewa wa stadi za msingi za lugha ya Kiarabu

SN 5 alaall (e il il LuiS) Y )

1.2 Kumudu msamiati kutokana na mazungumzo na
maandishi

At L 48 ghial) 3 yuadl) da i) e glaall Jua i T )

1.3 Kuwasilisha ujumbe fasaha mfupi wa maneno kwa
kutumia matamshi sahihi
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Umahiri mahususi

Aalad) e lagt)
Umahiri mkuu
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1.4. Kutumia msamiati na sarufi sahihi katika mazungumzo
na maandishi
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2.1. Kukuza umahiri wa kusikiliza na kuelewa taarifa
zilizowasilishwa kwa mdomo
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2. Kuonesha uelewa wa taarifa zilizowasilishwa kwa mdomo na
kwa maandishi
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2.2. Kukuza umahiri wa kusoma na kuelewa matini
mbalimbali

Aalia ) Aloal gil) Ll b Lpuliall TlaiuY) jledal T,

2.3. Kuonesha mwitiko sahihi katika miktadha mbalimbali
ya kimawasiliano
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2.4 Kukuzaumahiri wa kusomana kuelewa matini mbalimbali
kwa usahihi
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3.1. Kuunda matini fasaha katika miktadha mbalimbali

3.0 Kuwasiliana kwa ufanisi katika miktadha mbalimbali
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4.3, Kumudu ukalimani sahili kwa usahihi
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6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi. Majukumu yao ni
kama yafuatayo:



6.1 alzal)

plrall e (o

A yadl Aalll 853 geaiall 3oLl LS 5 alail) (o Ul (S

O calldall (St ) AabA) Clalgia¥) g ol jadll 5 yendl (bl e aladll g aglail) bl alasinl o

¢ (21) croiall g gaadl oyl 34 gllaal) clelal) ol - §

plaill lee (3 Lelasly A Lad) - i

dilise jolias (e 4 yrall calla g Sl (e 43St Al @l 8 Lay ¢ aledll S g0 Callall Jra il 48 5Ll bl aladiad 2,
By b i) OIS i ) hagl ) s kel e 5 LB Apalal) ol g Candl g e plal B ihall 35k o
Wngi 23 seaall 3ol oy (5aia Jal e Blandll W 5 (5 AT Cullud 038 Jie aladin) o aleall s &5 ¢ @lld ) 4Lyl il
¢ alil) g anleill AaiDle L A (pal Jucad

Lgansi g alecill 5 andeill il gal yyodai o

Al s8¢ Al Caandl Gl 8 Loy A jlaall s 4 plail) (i ) a5 LEAY) Gl 5 < sl aladiiuly alatily et jliidl ol jal

o 6 AV Gl s a1 il e 5 pdall g ¢ (elaadl Jaall s ¢ g2l Jeall) G jlatll 5 ¢ LAWY 5 ¢ <l LEAYT 5 ¢ daal )

¢Aileal) CaieY) 5 Juadl) Caatia coliladial g Auaa@ill (4o g jall g dalaall <) LAY

BN e Il iy (s ST glaia g Jale JS a5 aalail) 5 lail) ddee o (g ST

¢canliall Jall wai g Calllall claldial aaad ~

duadl 8 oS 13 Gl s L

Gl o sl palil) i

lal) alai dglee (8 aainall g slua V1 /oY) &) yE) &

alail) g anlil) a8 VLAY 5 il slaall L 5) 635 5 ALl Wil 2 0)



6.1 Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa:

(a)
(b)

(c)

(d)
(e)
(H

(2
(h)
)]
(k)
Q)

Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika lugha ya Kiarabu;

Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi zitakazomwezesha:
i- Kujenga umahiri unaohitajika katika karne ya 21

1i- Kushiriki kikamilifu katika tendo zima la ujifunzaji

Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha kufikiri,
kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Njia za kufundishia na kujifunzia zinazopendekezwa ni
pamoja na kazi za vitendo, utafiti, majaribio ya kisayansi, majadiliano na kazi mradi zinazolenga kutatua matatizo halisi
katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha mwalimu anahimizwa kutumia njia nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili
kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa.

Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;
Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia na vitendo
zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi kwa vitendo (kazi binafsi,
kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio kwa vitendo, uwasilishaji, mitihani ya
muhula na mtihani wa mwisho;

Kuhakikisha kuwa tendo la ujifunzaji na ufundishaji linafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila kujali tofauti
7ao;

Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;

Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki;

Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika hatua mbalimbali za ujifunzaji wa mwanafunzi;na

Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji
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6.2 Mwanafunzi

Mwanafunzi anatarajiwa:

(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji,

(b) Kupata umahiri unaokusudiwa kwa kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa

(¢) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, ziada na machapisho mengine
kutoka katika maktaba mtandao;

11
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6.3 Mzazi/Mlezi

Mzazi anatarajiwa:

(a)
(b)
(c)
(d)
(e)
(g)

Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

Kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma pale inapowezekana;

Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji;

Kufuatilia mwenendo wa kitabia wa mtoto;

Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika shughuli ya ujifunzaji;Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na

Kumfundisha mtoto juu ya umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumuhimiza kujifunza kwa bidii.
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7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji ni msingi katika kujenga umahiri kwa mwanafunzi. Muhtasari huu unapendekeza mbinu
za ufundishaji na ujifunzaji kwa kila shughuli. Miongoni mwa mbinu hizo ni ziara za kimasomo, kazi za vitendo, masimulizi,
majadiliano, fikiri-andika-jozisha-shirikisha na kazimradi. Hata hivyo, mwalimu anashauriwa kutumia mbinu nyingine kama hizo
kulingana na muktadha wa ufundishaji na ujifunzaji.
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8.0 Zana za ufundishaji na ujifunzaji

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana/vifaa mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu na
mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana/vifaa mbadala vinavyopatikana katika mazingira ya
shuleni na nyumbani pindi vinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali
ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kutumika kwa ajili ya rejea
vitatolewa na TET.
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9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji

Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji ni suala muhimu katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa Lugha ya
Kiarabu utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya Sekondari Kidato cha I-IV. Upimaji huu
unamwezesha mwalimu kupima umahiri wa mwanafunzi wa kusikiliza, kuzungumza, kusoma, na kuandika kwa ufasaha katika
miktadha mbalimbali, kujibu maswali ya habari aliyoisoma au kuisikiliza, kubuni kazi mbalimbali, kutafsiri, kukalimani, na
kuhariri. Aidha, unamwezesha mwalimu kubaini uwezo wa mwanafunzi wa kutumia msamiati sahihi katika miktadha mbalimbali
ya uandishi na mazungumzo. Upimaji wa maendeleo ya mwanafunzi utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya
ujifunzaji. Kwa hiyo, zana zinazotumika katika upimaji ni pamoja na mazoezi, maswali ya ana kwa ana, orodha hakiki, majaribio,
uchunguzi, hojaji, mkoba wa kazi, kazi mradi na mitihani.
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Aidha, upimaji utahusisha upimaji endelevu na upimaji wa mwisho ambapo upimaji endelevu utachangia aslimia 30 ya upimaji
wote na upimaji wa mwisho wa kuhitimu Kidato cha Nne utabeba asilimia 70. Kwa upande wa upimaji endelevu, alama za upimaji
endelevu zitatokana na Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Sita (7.5%), Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili (7.5%), mtihani wa
muhula wa mwisho wa Kidato cha Tatu (5%), kazimradi (project) inayofanyika mwishoni mwa Kidato cha Tatu (5%), na mtihani
wa utamilifu (mock) wa Kidato cha Nne (5%). Mgawanyo wa alama hizi unaoneshwa katika Jedwali Na. 2.

prifill Cladle a5 5812 o8 ) J s
Jedwali Na. 2: Mgawanyo wa Alama za Upimaji

Na w8l Upimaji Alama (%)<tadla)
1. Y bl Caall jida gl) Al . s
Upimaji wa Kitaifa wa Darasa la Sita )
2. ¢ Sl SN Caall jida gl avsl) 75
Upimaji wa Kitaifa wa Kidato cha Pili '
3. s Sl QA Cuall Aleall jlaay)
Mtihani wa muhula wa mwisho wa Kidato cha Tatu :
4, & Sl Gl Caall AT e 5 pie Jao 5
Kazimradi inayofanyika mwishoni mwa Kidato cha Tatu
3. Lﬁ}-‘u\ @\)S\ caall ﬁ)ﬂ\ BEQYy 5
Mtihani wa utamilifu wa Kidato cha Nne
6. & S ) Cauall 3ol i) laial) 70

Mtihani wa kuhitimu Kidato cha Nne

Jumla (AS) & ganal) 100
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10.0 Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Kiarabu Sekondari Kidato cha I-IV unatoa makadirio ya muda utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa
kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo
wa vipindi, ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa somo hili ni viwili (2) kwa wiki kwa kidato cha I-IV.
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11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Muhtasari wa Kiarabu Sekondari Kidato cha I-IV umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa katika vipengele saba, ambavyo ni
umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, mbinu pendekezwa, vigezo vya upimaji, zana/vifaa pamoja na idadi ya
vipindi kama inavyooneshwa katika jedwali hapo chini.
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uhariri

Ui Ja

D e U (R

Al gl Algad) (gl
Kutatua tatizo:

Wawezeshe wanafunzi
kuhariri matini ndefu sahili.

katika mazingira
ya nje ya shule
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